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TAARIFA KWA UMMA 
 

KUHUSU ULIPAJI WA KODI YA PANGO LA ARDHI 
 

Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi inapenda kuwajulisha wananchi wote 

kuwa, kwa mujibu wa Fungu la 33 (1) la Sheria ya Ardhi (Sura ya 113), kila mmiliki wa 

ardhi amepewa sharti la kulipa Kodi ya Pango la Ardhi kwa kila mwaka.  
 

Aidha, kwa mujibu wa Fungu la 44 (1) la Sheria ya Ardhi (Sura ya 113), kila mmiliki wa 

ardhi anatakiwa kutimiza masharti ya umiliki ikiwa ni pamoja na sharti la kulipa Kodi ya 

Pango la Ardhi. Kitendo cha kutolipa Kodi ya Pango la Ardhi ndani ya muda uliowekwa na 

sheria, kinasababisha mmiliki wa ardhi kuvunja moja ya sharti la umiliki.  
 

Wizara kwa nyakati tofauti, imekuwa ikihamasisha na kuwakumbusha wamiliki wa ardhi 

kulipa Kodi ya Pago la Ardhi. Hata hivyo, baadhi ya wamiliki wa ardhi hawajatekeleza 

wajibu huo wa kisheria. Hivyo, naelekeza wamiliki wote wa ardhi wanaodaiwa Kodi ya 

Pango la Ardhi, kulipa kodi husika ndani ya siku thelathini (30) kuanzia tarehe ya tangazo 

hili. Baada ya muda huo kupita, hatua za kisheria zitachukuliwa katika maeneo yafuatayo:- 
 

a) Kwa mujibu wa Fungu la 50 la Sheria ya Ardhi (Sura ya 113), wamiliki hao 

watafikishwa mbele ya Mahakama; na 
 

b) Kwa mujibu wa Fungu la 45 la Sheria ya Ardhi, taratibu za kisheria za ubatilisho 

wa milki zao zitaendelea. 
 

Katika kipindi hicho cha siku thelathini (30), vituo vya makusanyo ambavyo ni; Ofisi za 

Ardhi za Mikoa na Ofisi za Ardhi za Halmashauri zote nchini, kwa siku za kazi zitakuwa 

wazi hadi muda wa saa 2:00 Usiku. Hivyo, naagiza watendaji wote wa Sekta ya Ardhi, 

kuratibu mazingira rafiki kwa ajili ya kufanikisha utekelezaji wa mkakati huu. 
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